Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn
Các bác nào rành cho em hỏi về quy định sang tên cà vẹt xe khi mua bán với ạ.
Theo Thông tư 58/2020/TT-BCA ngày 16 tháng 6 năm 2020 ,
Khoản 3 Điều 6 Chương I nêu rõ trong thời hạn 7 ngày, kể từ ngày làm giấy tờ chuyển quyền sở hữu xe cho tổ chức, cá nhân:
b) Sang tên cho tổ chức, cá nhân trong cùng tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây viết gọn là sang tên cùng tỉnh): Chủ xe trực tiếp hoặc ủy quyền cho cá nhân, tổ chức dịch vụ nộp giấy chứng nhận đăng ký xe cho cơ quan đăng ký xe; Trường hợp tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng, được phân bổ, thừa kế làm thủ tục sang tên ngay thì không phải làm thủ tục thu hồi giấy chứng nhận đăng ký xe.
Sang tên cùng tỉnh thì người bán phải làm thủ tục : Chủ xe trực tiếp hoặc ủy quyền cho cá nhân, tổ chức dịch vụ nộp giấy chứng nhận đăng ký xe cho cơ quan đăng ký xe. Em chưa hiểu cái vế sau , trường hợp "làm thủ tục sang tên ngay" thì không phải làm thủ tục thu hồi giấy chứng nhận đăng ký xe.
"làm thủ tục sang tên ngay"
nghĩa là như thế nào ạ?
Cảm ơn các bác.

• Like
Reactions: luongoto
Hạng B2
7/11/14
211
194
43
34
Vậy khi sang tên có cần đăng ký hay làm thủ tục online gì trước không hay mang thẳng hồ sơ đến cơ quan CA luôn vậy anh?
Tks anh,
Khai online rồi lên cơ quan bác nhé

Hạng B2
7/11/14
211
194
43
34
Các bác nào rành cho em hỏi về quy định sang tên cà vẹt xe khi mua bán với ạ.
Theo Thông tư 58/2020/TT-BCA ngày 16 tháng 6 năm 2020 ,
Khoản 3 Điều 6 Chương I nêu rõ trong thời hạn 7 ngày, kể từ ngày làm giấy tờ chuyển quyền sở hữu xe cho tổ chức, cá nhân:
b) Sang tên cho tổ chức, cá nhân trong cùng tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây viết gọn là sang tên cùng tỉnh): Chủ xe trực tiếp hoặc ủy quyền cho cá nhân, tổ chức dịch vụ nộp giấy chứng nhận đăng ký xe cho cơ quan đăng ký xe; Trường hợp tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng, được phân bổ, thừa kế làm thủ tục sang tên ngay thì không phải làm thủ tục thu hồi giấy chứng nhận đăng ký xe.
Sang tên cùng tỉnh thì người bán phải làm thủ tục : Chủ xe trực tiếp hoặc ủy quyền cho cá nhân, tổ chức dịch vụ nộp giấy chứng nhận đăng ký xe cho cơ quan đăng ký xe. Em chưa hiểu cái vế sau , trường hợp "làm thủ tục sang tên ngay" thì không phải làm thủ tục thu hồi giấy chứng nhận đăng ký xe.
"làm thủ tục sang tên ngay"
nghĩa là như thế nào ạ?
Cảm ơn các bác.
Bác hiểu đại khái vầy nhé
Bên A bán cho bên B =》
Rút hồ sơ ở huyện ( thuộc tỉnh ) + Nhập hồ sơ ở huyện khác ( thuộc tỉnh )
Nếu cùng huyện ( thuộc tỉnh ) =》 Không cần rút hồ sơ
Các TP trực thuộc trung ương ( TP.HCM , Cần Thơ... ) thì các quận nội thành không cần phải RÚT HỒ SƠ...

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn
Bác hiểu đại khái vầy nhé
Bên A bán cho bên B =》
Rút hồ sơ ở huyện ( thuộc tỉnh ) + Nhập hồ sơ ở huyện khác ( thuộc tỉnh )
Nếu cùng huyện ( thuộc tỉnh ) =》 Không cần rút hồ sơ
Các TP trực thuộc trung ương ( TP.HCM , Cần Thơ... ) thì các quận nội thành không cần phải RÚT HỒ SƠ...
TP trực thuộc trung ương ( TP.HCM , Cần Thơ... ) khác quận vẫn phải rút hồ sơ phải ko bác? Thanks

Hạng B2
7/11/14
211
194
43
34
TP trực thuộc trung ương ( TP.HCM , Cần Thơ... ) khác quận vẫn phải rút hồ sơ phải ko bác? Thanks
Ví dụ
Sài Gòn : Các quận không cần rút, về huyện mới rút
Cần Thơ : tương tự SG ( các quận không cần rút )

• Like
Reactions: NissanEL
Hạng B2
22/6/16
175
3.816
93
Rừng Xà Nu
Anh @luongoto cho e hỏi.
A ủy quyền cho B (thực ra là bán).
B sử dụng hoặc ủy quyền cho C.
Nếu B, C, hoặc bên khác gây tai nạn, vị phạm pl.
Thì A có chịu trách nhiệm liên đới gì ko ?
Làm sao để A ủy quyền & hạn chế rủi ro nhất ?
Cảm ơn anh.

• Like
Hạng B2
7/11/14
211
194
43
34
Anh @luongoto cho e hỏi.
A ủy quyền cho B (thực ra là bán).
B sử dụng hoặc ủy quyền cho C.
Nếu B, C, hoặc bên khác gây tai nạn, vị phạm pl.
Thì A có chịu trách nhiệm liên đới gì ko ?
Làm sao để A ủy quyền & hạn chế rủi ro nhất ?
Cảm ơn anh.
Bên em nếu khách cần làm ủy quyền tại phòng công chứng thì sẽ làm thêm 1 văn bản bán xe viết tay ký tên & lăn tay kèm thêm điều khoản : mọi trách nhiệm về xe từ ngày a/b/c sẽ hoàn toàn thuộc về bên B
Cơ quan điều tra sẽ mời bên A lên làm việc liên quan tí chứ không ảnh hưởng gì nhiều
Vì vậy, tránh đêm dài lắm mộng nên bỏ tí kinh phí SANG TÊN XE cho chắc

• Like
Reactions: +-x:=?
Hạng B2
22/6/16
175
3.816
93
Rừng Xà Nu
Bên em nếu khách cần làm ủy quyền tại phòng công chứng thì sẽ làm thêm 1 văn bản bán xe viết tay ký tên & lăn tay kèm thêm điều khoản : mọi trách nhiệm về xe từ ngày a/b/c sẽ hoàn toàn thuộc về bên B
Cơ quan điều tra sẽ mời bên A lên làm việc liên quan tí chứ không ảnh hưởng gì nhiều
Cảm ơn anh

25/2/13
1.087
10.297
113
Có cái thông tư mới từ 15/8 hơi lằng nhằng, bác có thể tóm tắt giúp được ko ? Mình có chiếc xe ôm hợp đồng Ủy Quyền gần 10 năm cần sang tên. Cảm ơn bác

• Like
Hạng B2
7/11/14
211
194
43
34
Có cái thông tư mới từ 15/8 hơi lằng nhằng, bác có thể tóm tắt giúp được ko ? Mình có chiếc xe ôm hợp đồng Ủy Quyền gần 10 năm cần sang tên. Cảm ơn bác
Em có đọc xong thấy cũng lằn nhằn, hỏi cán bộ thì nói chưa được tập huấn nên hẹn đầu Tháng 8 bác nhé