Hạng C
15/3/06
612
0
16
50
đâu đó
Ngồi buồn chẳng biết làm gì, ngứa ngáy chân tay, đọc lại topic Adventure tour 08 của Cụ Xe Gỉ thì cái dòng này nó cứ chọc vào mắt:
xe_gi_cung_duoc nói:
xin chào, và mong được sánh vai đồng hành củng các bạn trong chuyến đi tới

những cung đường Yunnan và Shangrila đang vẫy gọi ....
Dưỡn dẹo Yunnan.
Dưỡn dẹo Yunnan.

Thật là khó chịu, à ơi gạ gẫm những cao thủ phượt làng OS như Cụ Gỉ, Nguyên Béo thì đều nhận được những cái lắc đầu đầy gượng gạo với những lí do to tướng ở tầm vĩ mô. Thế là thôi à? không thôi được chứ ! Vậy là em đành lọ mọ tìm kiếm, thật là may khi bạn Lonely planet và bác Guk Gồ tốt bụng bơm cho em 1 cơ số thông tin đầy tính kêu gọi tò mò...và càng may mắn hơn khi có 1 nhóm bạn đồng ý cho em đi cùng thế là em được lên đường.
Sau 1 thời gian chuẩn bị (nói cho oai tí, chứ có gì đâu mà chuẩn bị) em thong dong tay bị, tay gậy lên đường.
Việc đầu tiên là ra ga và lên tàu:
Dưỡn dẹo Yunnan.

Sau 1 đêm lăn lóc trên tàu HN- Lào Cai em cũng tới được sát đất bạn:

Dưỡn dẹo Yunnan.

Sau khi xong thủ tục để vào nước bạn cũng là lúc em phải ngậm ngùi nộp lại quyển Lonely planet China cho các bạn hải quan nước bạn, vì theo các bạn ý nói là quyển này không được phép hiện diện trên lãnh thổ của các bạn ý. (Em biết thêm 1 kinh nghiệm khi vào TQ).
Rồi thì em cũng được đặt chân sang phần đất của các bạn ý:
Dưỡn dẹo Yunnan.

Sau 1 hồi ngồi trông đồ, em được các bạn đồng hành đưa lên xe tới Kunming, đoạn đường từ He Kou tới Kunming không đến nỗi xấu lắm nhưng cũng đủ để nhừ cả người với gần 12h ngồi trên xe.
Làm tí hình trên đường:
Dưỡn dẹo Yunnan.

Đât Kunming trong đêm:
Dưỡn dẹo Yunnan.

Cả hội lần mò tìm được khách sạn đúng phố đèn đỏ:
Dưỡn dẹo Yunnan.

Nhưng đói và mệt nên phải chén đã:
Dưỡn dẹo Yunnan.

Ăn uống no nê rồi lại sinh tật lười và cũng chẳng có ấn tượng gì nhiều với Kunming về đêm nên sau bữa tối muộn em lên giường làm 1 giấc để ngày hôm sau tiếp tục lê la, đích tiếp theo là cổ trấn Lijiang mà đọc theo tiếng Việt quê ta là thành cổ Lệ Giang.

Hạng C
15/3/06
612
0
16
50
đâu đó
Sau 1 đêm ngon giấc ở Kunming và bữa sáng vội vàng, cả hội lại tiếp tục lên đường tới Lệ Giang, đường từ Kunming đi Lệ Giang khá đẹp:

Dưỡn dẹo Yunnan.

Nên xe cứ đều đều ở tốc độ này:
Dưỡn dẹo Yunnan.

Và đường thì vẫn thế này:
Dưỡn dẹo Yunnan.

Cảnh 2 bên đường:
Dưỡn dẹo Yunnan.

Xa xa trước dãy núi là Nhĩ Hải hồ tiếng Tầu là Erhai Hú còn tiếng tây là Ear Shaped Lake rộng chừng đâu đó 250km2 và nằm ở độ cao 1973 m so với mực nước biển (theo LP)

Các bạn TQ trồng rất nhiều rau, nhìn có vẻ đẹp hơn quê em 1 tí:
Dưỡn dẹo Yunnan.

Cái hồ này dài lắm, chạy mãi mà chưa hết hồ:
Dưỡn dẹo Yunnan.

Ngắm mãi thấy toàn rau nên em lăn ra ngủ, ngủ 1 hồi mở mắt ra thì thấy cái đỉnh núi màu trăng trắng lồ lộ phía trước, em đoán là sắp đến Lệ Giang vì sách nói ở đó có ngọn núi tuyết gì đó đẹp lắm:
Dưỡn dẹo Yunnan.

Đoán linh tinh thế ai ngờ lại đúng, chỉ vài phút sau thì nhà xe đuổi tụi em xuống vì đã tới bến xe Lệ Giang:
Dưỡn dẹo Yunnan.

Cổ trấn hiện ra trước mắt với bạt ngàn mái ngói Tàu lúp xúp dưới nắng chiều:
Dưỡn dẹo Yunnan.

Nắng quá cháy hết cả ảnh, đó là cảm nhận đầu tiên của em về Lệ Giang và tiếp theo là hanh khô trong nhiệt độ thấp, độ ẩm không khí đâu chỉ còn xấp xỉ 20% (theo ẩm kế trên xe)

Dưỡn dẹo Yunnan.

Hạng C
15/3/06
612
0
16
50
đâu đó
Loanh quanh trong ma trận của những con đường lát đá nằm bên những kênh nước xoắn vặn, đan xen vào nhau, luồn lách qua những ngôi nhà gỗ cổ liêu xiêu đặc trưng của người Naxi (đọc theo tiếng Việt là Nạp tây) cả hội cũng tìm ra được nơi tá túc cho những ngày lang thang ở Lệ Giang cổ trấn:
Dưỡn dẹo Yunnan.

Từ cửa sổ ngôi nhà này có thể nhìn toàn cảnh cổ trấn, lúc này bóng nắng đã dần bị chặn bởi dãy núi xa xa, hoàng hôn bắt đầu buông, trùm lên cổ trấn, xa xa đâu đó vài bóng đèn vàng đã sáng, nhiệt độ ngoài trời cũng dần hạ theo, cái lạnh ngọt ngào ngấm dần vào người:
Dưỡn dẹo Yunnan.

Lạnh, cái lạnh thật ngọt ngấm dần vào cơ thể, bóng tối cùng cái dạ dày reo réo nhắc nhở rằng cần phải làm gì đó, vâng cái gì đó chính là món lẩu, 1 món lẩu rất nổi tiếng, nó được làm với nguyên liệu chính là thịt bò Yak, 1 loại bò lùn, lông dài, thịt thì thôi rồi là ngon. Chẹp chẹp, ngon vật vã, thôi em đi ăn cái đã rồi kể tiếp...

Hạng B2
11/7/08
426
0
16
46
Nơi thiếu vắng Tình Yêu
Ducanh bắt đầu hành trình cũng lâu rồi, em chờ mãi mà giờ mới có hình là sao nhờ? [8D]:D

Hình làm em nhớ tới... những cảnh trong phim mà em đã từng coi:D. Chưa được đẹp và hoành tráng lắm đâu nhé anh, nhưng mà thu hút bởi lối anh dẫn chuyện. Cứ như là đang được đi tour và ngủ gục trên xe như anh í. :D

Hôm rồi về Ước Lệ, thấy làng cổ, em lại ước có thêm mấy "thợ săn", chả hiểu sao em nghĩ các anh mà không "săn" nhanh, có khi chẳng còn gì để mà chụp nữa :(

Tiếp đi anh nhé, hình như tới đoạn chính của phim tới nơi rồi. Hì

Last edited by a moderator:
Hạng C
15/3/06
612
0
16
50
đâu đó
Ăn tối ở Lệ Giang thật thú vị, trời lạnh tê tái, ngồi xoa tay hơ lên bếp lẩu, cùng nồi lẩu nghi ngút khói là mùi ngầy ngậy của thịt bò Yak, vừa ăn vừa nghe các nghệ sĩ đường phố biểu diễn những bài hát dân tộc, bốc fétting đủ thứ với bạn đồng hành, mồm miệng í a í ới cùng chân tay để gọi đồ ăn. Ôi không biết những khoảnh khắc đó còn được gặp lại mấy lần trong đời?
Dưỡn dẹo Yunnan.

Sau bữa tối ngon lành, cả hội bắt đầu lượn lờ trong cổ trấn:
Dưỡn dẹo Yunnan.

Nơi em đứng chụp những tấm hình này là Past Pavilion, tiếng Tầu là Wanggu Lou nhìn xuống Mụ phủ (Mushi Tusifu; Mu family's mansion), đây là khu ở của 1 người tù trưởng Nạp Tây (Naxi chieftan) trước đây. Chi tiết trong Mụ phủ em sẽ post ở phần sau
Dưỡn dẹo Yunnan.

Rất nhanh, bóng tối trùm lên cả cổ trấn:
Dưỡn dẹo Yunnan.

Dưỡn dẹo Yunnan.

Tâm điểm của cổ trấn là khu chợ cổ Sifang Jie (Old Market Square) với cổng vào là 2 cái bánh xe nước to tổ chảng:
Dưỡn dẹo Yunnan.

Dưỡn dẹo Yunnan.

Dưỡn dẹo Yunnan.

Những con phố trong đêm:
Dưỡn dẹo Yunnan.

Dưỡn dẹo Yunnan.

Dưỡn dẹo Yunnan.

Dưỡn dẹo Yunnan.

Dưỡn dẹo Yunnan.

Dưỡn dẹo Yunnan.

Dưỡn dẹo Yunnan.

Last edited by a moderator: