Hạng B2
29/5/14
189
118
43
41
Cái này tùy anh thôi,

Nếu thích khám phá 1 đoạn nhỏ đường TS Tây, Đèo Lò Xo thì đi theo cung QL14/AH17 như post trên của anh ấy

Còn đi theo cung Măng Đen, Đèo Violak thì chỉ 1 đoạn ngắn đèo thôi, đi nhẹ nhàng, thoải mái
Okay, do mình lần đầu đi hướng này nên cũng ko biết lộ trinh đi trong ngày sao cho phù hợp. Dự kiến:
Ngày 1: SG - Kontum (570km)
Ngày 2:
Option 1: Kontum - Hội An (Theo QL24 - TS Đông - QNgai - Hoi An) = 324km, 6-7 tieng
Option 2: Kontum - Hội An (Theo QL14E, AH17 - Hoi An) = 325km, 7-8 tieng
Opt 2 theo anh có vẻ sẽ nhiều trải nghiệm hơn. Có điều ko biết có người già và trẻ em thì phù hợp ko? Và theo đường vậy thì kịp đến HA trong ngày ko nhi?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
1/7/16
1.031
4.938
113
Okay, do mình lần đầu đi hướng này nên cũng ko biết lộ trinh đi trong ngày sao cho phù hợp. Dự kiến:
Ngày 1: SG - Kontum (570km)
Ngày 2:
Option 1: Kontum - Hội An (Theo QL24 - TS Đông - QNgai - Hoi An) = 324km, 6-7 tieng
Option 2: Kontum - Hội An (Theo QL14E, AH17 - Hoi An) = 325km, 7-8 tieng
Opt 2 theo anh có vẻ sẽ nhiều trải nghiệm hơn. Có điều ko biết có người già và trẻ em thì phù hợp ko? Và theo đường vậy thì kịp đến HA trong ngày ko nhi?
Option 1: mình từng đi, khởi hành Kontum hơn 10h, chạy tà tà, ghé Măng Đen cafe, đổ đèo Violak xong thì ăn trưa ở Ba Tô, tới Hội An gần 17h

Option 2: Tính cả tg nghỉ ngơi chắc tối thiếu phải 8-9 tiếng, đi đến trong ngày dc nếu khỏi hành sớm

Anh đi đường QL28 từ Bình Thuận lên Di Linh chưa nhỉ? So sánh dễ hình dung thì đoạn này có gần ~100km đèo + đường quanh co, giống như a chạy 3 lượt đoạn đèo + quanh co của QL28 (~30km) vậy :D

Phong Nha Kẻ Bàng - Đi SG theo QL14

• Like
Reactions: jackalcodon
Hạng B2
29/5/14
189
118
43
41
Option 1: mình từng đi, khởi hành Kontum hơn 10h, chạy tà tà, ghé Măng Đen cafe, đổ đèo Violak xong thì ăn trưa ở Ba Tô, tới Hội An gần 17h

Option 2: Tính cả tg nghỉ ngơi chắc tối thiếu phải 8-9 tiếng, đi đến trong ngày dc nếu khỏi hành sớm

Anh đi đường QL28 từ Bình Thuận lên Di Linh chưa nhỉ? So sánh dễ hình dung thì đoạn này có gần ~100km đèo + đường quanh co, giống như a chạy 3 lượt đoạn đèo + quanh co của QL28 (~30km) vậy :D

View attachment 3143147
QL28 mình chưa đi, nhưng 28B lên Đà Lạt thì đi rồi. Chuyến này tình trải nghiệm đường TS cho biết, nhưng có vẻ thấy option 2 sẽ lâu, khả năng mệt hơn opt 1 nhỉ? Nhưng nếu cảnh đẹp hơn thì cũng đáng. đi 8-9 tiếng thì phải khởi hành sớm để tới Hội An trước lúc tối.

Hạng B1
17/7/16
70
1.870
103
Hè 2023 mình phi từ Đà Nẵng - Hội An - đèo violak - măng đen - buôn ma thuột , vừa đi vừa tung tăng chụp hình khi về tới buôn ma thuột bước xuống xe cảm giác như chân ko chạm đất , người lắc lư luôn .

Tốt nhất tính toán sao ngày phi chừng 300_400km là ok , ráng quá mệt không nên . Phần đường xá thì bây h ok chỉ lo không có thời gian chill thôi
Phong Nha Kẻ Bàng - Đi SG theo QL14

• Like
Tập Lái
9/5/24
17
70
13
Chào mọi người! Em dự định hè này làm chuyến từ SG ra Phong Nha Kẻ Bàng kết hợp về thăm quê ở Quảng Ngãi, chiều từ SG ra em đi cao tốc và QL1A nên không có gì để bàn, chiều vô em dự định đi từ Phong Nha Kẻ Bàng về SG theo đường Hồ Chí Minh, đường này em chưa đi lần nào và nên đi theo lộ trình dừng nghĩ ở đoạn nào là phù hợp và cần chuẩn bị những gì cho cung đường này nhờ các bác mách bảo.

Tối qua em mò thử google map thì thấy từ Phong Nha ngày đầu về tới Đông Giang (Quảng Nam) nghĩ lại 1 đêm, hôm sau từ Đông Giang về Măng Đen nghĩ thêm 1 đêm rồi từ Măng Đen tà tà về SG các bác thấy có hợp lý không cho em ý kiến.
Em chân thành cảm ơn!

View attachment 3140561*Ảnh minh họa
Măng đen về QN nên đi DT669 hay còn gọi đường đông Trường Sơn xuyên rừng rất thú vị.

Hạng D
14/9/17
1.142
1.255
113
41
Tân Uyên, Bình Dương
Mời bác @SangBD vào tư vấn
Kaka Đường này mới đi hôm Tết. Nhưng chưa đi Tây Trường sơn . Từ Phong NHa cứ theo QL15 đi vào Cam Lộ vào cao Tốc vào đến ĐN theo Cao tốc QN-ĐN - Hết Cao tốc rẽ phải lên QL24 là lên Măng Đen thôi bác . Có gì cần tư vấn thì zalo cho mình nhé 0973884167 nhé

• Like
Reactions: MeSubaruMuaXeCo
Hạng D
14/9/17
1.142
1.255
113
41
Tân Uyên, Bình Dương
Ko chạy nổi từ Măng Đen về đến SG đâu cụ ơi. Em cũng đã chạy SG - Đức Phổ 1 tài trong vòng 1 ngày, nhưng từ Măng Đen về SG là chạy nửa đường đèo núi rồi. Theo em thấy cụ nên dừng ở Nha Trang hoặc BMT. Nếu là em thì em sẽ dừng ở NT, nghỉ ngơi thoải mái rồi mới đóng về SG
Măng Đen về SG có 600km sao ko chạy nổi bác . Quá đc ấy chứ

• Like
Reactions: MeSubaruMuaXeCo
Tập Lái
9/5/24
17
70
13
Sẵn post này hỏi thêm thông tin luôn. Mình tính đi Xuyên 1/2 Việt đến Huế, Quảng Bình hè này như chủ post. Chỉ là chặng đi tính di hướng núi để trải nghiệm đường HCM. Tính lộ trình như sau:
Ngày 1: SG - Kontum đi QL14
Ngày 2: Kontum - Hội An (doạn này đi đường HCM) thì nên đi đường nào để trải nghiệm ạ? Em xem google thì thấy có 2 hướng:
1) đi QL24 từ kontum đi Quảng Ngãi, qua Măng đen
2) QL14E rồi qua ÁH17
Không biết đường nào mới đúng đường HCM ạ?
Tuy không phải đường HCM nhưng từ Kon Tum đi qua Tu mơ Rông, thủy điện sông Tranh, Bắc trà My, Nam Trà My, Hội An cũng phiêu lắm... quế Trà My rất rẻ và thơm.

• Like
Hạng B1
28/12/22
59
3.509
83
33
Sẵn thớt có nhắc tới Phong Nha nên mình xin hỏi: hè này mình đưa cả nhà đi Phong Nhà, tính ngủ 1 đêm trong đó, nhờ các anh em giới thiệu vài khách sạn resort đẹp ở Phong Nha.
Xin cám ơn!